Những điều cần biết khi nghỉ không lương

Theo quy định, ngoài ngày nghỉ hưởng nguyên lương, người lao động còn được quyền nghỉ không lương.

Tố cáo lao động nước ngoài không phép ở đâu?

0:00| 24/04/2021

Bạn Phạm Văn X….làm việc tại 1 doanh nghiệp FDI hỏi về Trung tâm TVPL và HLATLĐ Công đoàn Quảng Ninh (tháng 1/2021) về nội dung: Tố cáo lao động nước ngoài không phép ở đâu?

Hỏi - Đáp về bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu Hội đồng nhân các cấp nhiệm kỳ 2021-2026

0:00| 16/04/2021

- Câu hỏi: Việc vận động bầu cử thông qua các phương tiện thông tin đại chúng được quy định như thế nào?

Giới thiệu văn bản pháp luật mới: Thông tư 29/2020/TT-BTTTT về việc hướng dẫn bổ nhiệm và xếp lương đối với chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành công nghệ thông tin

0:00| 31/10/2020

Ngày 28 tháng 10 năm 2020, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành Thông tư 29/2020/TT-BTTTT về việc hướng dẫn bổ nhiệm và xếp lương đối với chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành công nghệ thông tin. Thông tư có hiệu lực kề từ ngày 12/12/2020.

16 điểm mới trong Bộ Luật Lao động (sửa đổi) vừa được thông qua người lao động cần biết

0:00| 21/11/2019

Bộ Luật Lao động (sửa đổi) vừa được Quốc hội thông qua sáng 20-11 gồm 17 chương, 220 điều, có hiệu lực thi hành từ ngày 1-1-2021, trong đó có 16 điểm mới đối với người lao động và người sử dụng lao động.

Rút ngắn thời giờ làm việc năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu

0:00| 19/05/2019

Căn cứ theo khoản 10 Điều 3 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ về thời giờ làm việc có hưởng lương thì người sử dụng lao động phải chi trả lương đối với thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày (ít nhất 1 giờ) đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu.

Thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự được tính tham gia BHXH

0:00| 25/04/2019

Bạn Pham Văn Tr. ở huyện Hoành Bồ hỏi: Trước đây tôi làm việc cho một công ty tư nhân, có tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc. Sau đó, tôi tham gia nghĩa vụ quân sự 24 tháng. Hết thời gian thực hiện, tôi trở về, đi làm cho công ty cổ phần khác và có tham gia BHXH bắt buộc. Xin hỏi, trong thời gian 24 tháng tôi thực hiện nghĩa vụ quân sự có được tính là thời gian tham gia BHXH không?

Hướng dẫn mới về thủ tục hưởng chế độ thai sản

0:00| 23/04/2019

Quyết định 1904/QĐ-LĐTBXH về việc công bố thủ tục hành chính mới ban hành, thủ tục hành chính sửa đổi, bổ sung lĩnh vực BHXH đã được Bộ LĐTBXH ban hành.

Chế độ thai sản đối với lao động sinh con thứ 3

0:00| 09/04/2019

Bạn Hoàng Hoa H. ở Công ty TNHH A TP Hạ Long, hỏi: Tôi làm ở Công ty TNHH A và có tham gia BHXH theo quy định. Hiện tôi mang thai con thứ 3. Tôi nghe thông tin là sinh con thứ 3 sẽ không được hưởng chế độ thai sản. Tôi xin hỏi Trung tâm Tư vấn pháp luật và Huấn luyện an toàn lao động công đoàn Quảng Ninh cho biết về vấn đề trên.

Xây dựng thang lương, bảng lương tại doanh nghiệp

0:00| 26/12/2018

Bạn Lương Trung H. ở Công ty CP RT (Uông Bí) hỏi: "Khi xây dựng thang lương, bảng lương thì dựa vào những nguyên tắc, quy định nào?". Trung tâm Tư vấn pháp luật và Huấn luyện an toàn lao động Công đoàn Quảng Ninh xin trả lời như sau:

Nghỉ phép năm đối với lao động có thời gian thử việc

0:00| 06/11/2018

Bạn Nguyễn Hoàng Ph ở huyện Hoành Bồ có hỏi: Tôi đang làm cho một công ty tại huyện Hoành Bồ. Tháng 01 năm 2018 tôi được ký hợp đồng thử việc 02 tháng và sau đó thì ký hợp đồng làm việc chính thức cho đến nay. Xin hỏi Trung tâm tư vấn pháp luật và Huấn luyện an toàn lao động công đoàn Quảng Ninh là trong 02 tháng thử việc thì tôi có được tính vào thời gian để nghỉ phép không? số ngày nghỉ phép năm được quy định như thế nào?

Nghỉ phép năm đối Cán bộ công chức cấp xã

0:00| 06/11/2018

Bạn Lê Thanh K ở huyện Đầm Hà có hỏi: Tôi là công chức làm việc ở xã. Xin hỏi Trung tâm tư vấn pháp luật và Huấn luyện an toàn lao động công đoàn Quảng Ninh là tôi có được nghỉ phép năm không? số ngày nghỉ phép năm được quy định như thế nào?

Nam giới không nghỉ hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con.

0:00| 11/07/2017

Bạn Lê Vân Nam có địa chỉ namle…@gmail.com có hỏi:

Tư vấn về việc tham gia BHXH cho Phó Chỉ huy trưởng Quân sự cấp xã.

0:00| 11/07/2017

Bạn Phạm Văn Hùng ở huyện Bình Liêu có số điện thoại 01666…381 có hỏi:

Nam giới nghỉ thai sản khi vợ sinh con.

0:00| 26/05/2017

Bạn Lê Vân Nam có địa chỉ namle…@gmail.com có hỏi: Tôi nghe nói theo Luật BHXH năm 2014, khi vợ sinh con thì chồng được nghỉ hưởng chế độ thai sản để chăm sóc vợ và con. Vậy điều kiện nào thì người chồng được nghỉ việc và hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con và thời gian nghỉ được quy định như thế nào? Trong trường hợp, vợ nhận nuôi con nuôi thì chồng có được nghỉ không? Trân trọng cảm ơn!

<123456>